Muktadha, Maono na Kushiriki Ujinga

makosa

Ninapoendesha barabara kuu, nadhani sio maajabu tu kwamba ninaifanya ifanye kazi hai na (karibu) kwa wakati. Nadhani sio fupi ya muujiza kwa sababu wakati sifanyi kazi na watu wenye akili sana, ninasoma ujinga mwingi kwenye Twitter na Facebook… na kutazama ujinga mwingi kwenye runinga. Ikiwa watu waliendesha magari yao kama vile walishiriki habari, nadhani wastani wa kuishi kwa kuendesha itakuwa karibu sekunde 72.

Takwimu nyingi tunazoeneza ni za kijinga.

Nilifanya siku nyingine tu. Nilituma barua pepe kwa rafiki mzuri na muuzaji anayeheshimiwa Jascha Kaykas-Wolff at Mindjet akionyesha data mpya ambayo ilisema hivyo Wasomaji wa kijamii wa Facebook walikuwa wakianguka na kuwaka. Kwa kweli, muonekano wa kina zaidi uligundua kuwa usomaji unaweza kuwa chini, lakini uchumba uko juu. Na mwishowe, inaonekana kana kwamba suala hilo linaweza kuwa kwamba wasomaji wa kijamii ambao hawajatekelezwa vibaya wanakufa, lakini maudhui mazuri yanafanya vizuri. Nashukuru, Jascha, alituma tena nakala hiyo.

Unapoendesha gari, inashangaza sana mambo yote tunayofanya kufika tunakoenda. Tunajua ni wapi pa kuanzia na wapi pa kumaliza, tunaona maendeleo yakisonga mbele, tunaangalia mara kwa mara kwenye kioo chetu cha kuona nyuma, tunaangalia vioo vya pembeni na hata kuangalia mahali petu kipofu mara moja kwa wakati. Tuna mikono miwili kwenye usukani, mguu uliotumiwa kwa kuvunja au gesi… na wakati mwingine mwingine kwenye clutch. Je! Haingekuwa nzuri ikiwa tungekuwa wenye nguvu, waangalifu, wadadisi na wasikivu wakati tunatumia habari tuliyogundua kwenye mtandao?

Hapana. Sisi sio. Tunaona kitu ambacho kinashawishi masilahi yetu - hata hivyo ni ya kijinga - na tunaipitisha tu. Retweet. Shiriki. Kama. +1. Woohoo!

Sio chini ya mara moja kwa wiki, natafuta kitu kizuri sana kuwa kweli kwa Snopes na kumtumia mtu barua kwamba ujinga anaosambaza sio kweli hata kidogo (samahani Baba!). Wakati watu wanataka kuamini kile kilicho kwenye kipande cha maandishi, sauti ya sauti, au video - hawawahi kuchimba kwa kina kidogo, huiandika tu, kuituma, au kuituma kwa marafiki wao wote. Ujinga unaweza kusambazwa kwa ufanisi zaidi kwenye barabara kuu ya habari kuliko kitu chochote cha thamani.

Televisheni ya ukweli ni mfano wa hii. Ikiwa haujawahi kuona faili ya Charlie Brooker onyesha jinsi ukweli wa utengenezaji wa runinga unavyofanya kazi, ni ya kushangaza (na ya kutisha):

Televisheni ya ukweli inafanana na jinsi tunavyoshirikiana habari haswa. Tunabandika, kunakili, kubandika na kuchapisha. Kushiriki ni rahisi sana.

Hata kwenye wavuti, unasoma hadithi ya uwongo iliyoundwa kutumia sehemu za ulimwengu wa maandishi, sauti na video. Kufanya uchambuzi wa kina juu ya wasomaji wa kijamii wa Facebook ni mfano mzuri. Kifungu cha asili hakiwezi kuwa kilipotosha watu kwa makusudi… lakini zilitokea kwa mfano wa data ambayo ilikuwa onyesho kubwa la habari. Ilikuwa rahisi sana kuandika hadithi karibu na picha hiyo. Kwa bahati nzuri, wengine walichimba kwa kina kidogo na kugundua matokeo muhimu zaidi ya hadithi ya asili. Hiyo haifanyiki mara nyingi vya kutosha, ingawa.

Tunaona makosa haya hayo kila siku na wauzaji. Wanapuuza kutazama kushoto, kulia, nyuma… wala hawajui walikuwa wapi, wala hawatilii maanani wanakoenda. Ikiwa unazingatia tu mahali ulipo, unaweza kuruhusu shimo lizuie juhudi zako zote kwa sababu unazunguka. Inayoonekana kuwa njia mbaya inaweza kuwa suluhisho ambalo unahitaji kupitia.

Kwa kweli, tunaona kuwa mbaya zaidi katika siasa. Kila tangazo la kisiasa ni sauti ya sauti iliyochukuliwa kutoka kwa muktadha na kupunguzwa kwa msimamo mkali ambao ni rahisi kudharauliwa. Wanasiasa wanategemea uhariri mzuri. Ni bahati mbaya. Watazamaji wao wanastahili zaidi.

Katika ulimwengu wa vijikaratasi, viwambo vya skrini na sauti za sauti ... ni rahisi sana kupitisha ujinga kuliko akili. Ni kazi yako kama msomaji (hata kwenye blogi hii) kuangalia zaidi. Ni kazi yangu na jukumu langu kama blogi kuangalia pande zote kabla sijakuhimiza kukanyaga gesi au kuvunja na kupotea. Waandishi wa habari, wanablogu, vituo vya media na hata wachambuzi wa maoni wanahitaji kupata dextrous zaidi na kuanza kutumia vitivo vyao vyote kuhabarisha umma.

Sina matumaini tu kuna mengi karibu ambayo yanaweza au wako tayari kutimiza hilo. Ujinga unashirikiwa rahisi sana. Usiniamini? Jaribu kushiriki chapisho lililoandikwa kwa uangalifu. Kisha chapisha picha ya paka ya kuchekesha. Je! Ni yupi aliyefanya vizuri zaidi?

Moja ya maoni

  1. 1

    Douglas, nilipenda chapisho hili. Kwenye kitu nilichosoma mapema juu ya Twitter ilikuwa kuangalia kila kiunga unachotuma au kusambaza badala ya kurudia tu kwa upofu kwa sababu ina mada ya kuvutia kwa wahusika 140. Wakati mwingine ninafikiria mara mbili na kudhibitisha tweets zangu na kuishia kutochapisha, ikiwa wanaweza kuwa wanashiriki kitu fulani-bland. Nimeshangazwa pia jinsi watu wanavyofikiria wanaongeza thamani kwa kusambaza barua pepe zao za kisiasa / kidini / maadili au kuzichapisha kwenye Facebook. Nina rafiki wa zamani ambaye ni xenophobe halisi na anashangaa kwanini sijibu barua pepe zake. Ukweli ni kwamba, barua pepe zake huenda kwenye folda yangu ya barua taka na ninaangalia barua pepe kutoka kwake karibu mara moja kwa robo, nikijibu utani kadhaa au picha za binti yake mkubwa… tu vitu visivyo vya kukera. Na kwa kuwa ninajitokeza, siwezi kuamini bado napata "mbele kwa watu wengi x" kwa bahati nzuri (au kuepuka laana ya vizazi 10!) Barua pepe kutoka kwa rafiki mpendwa au wawili, licha ya kuwaambia mimi busy sana kwa aina hiyo ya vitu. Hii hapa barua pepe nyingine ya hivi karibuni kutoka kwa rafiki aliye na nia njema…

    SOMO: Fw: MUHIMU kujua

    Kila mtu tafadhali fahamu,  

    Ikiwa kwa hali yoyote mtu anapiga simu
    unasema una mwanafamilia ambaye amekuwa katika ajali mbaya na
    wanakufanyia neema kwa kupiga simu kukujulisha na upe
    anwani / mahali ambapo ajali inayodhaniwa ilitokea, FANYA
    SIENDI ni utapeli.

    Inavyoonekana ni wachache [kampuni ya XYZ, ingiza washirika wako]
    na wanafamilia wao tayari wamewasiliana na msanii / watu hawa wa kashfa.

    Kampuni [XYZ, ingiza yako mwenyewe] mwanachama aliyeanguka tayari
    utapeli na kuibiwa walipofika kwenye eneo lililotolewa na mpigaji simu.

    Sambaza hii kwa wengine.

    - Ah, sawa. Labda mtu huyu alikuwa na ujuzi wa kwanza wa visa kadhaa hivi, na ilitokea kwa marafiki wao wa kibinafsi? Nadhani tunapaswa kufurahi kuna watu ambao wanajali vya kutosha kuniweka kwenye chapisho.

Unafikiri?

Tovuti hii inatumia Akismet kupunguza spam. Jifunze jinsi maoni yako yanasindika.