Uhuru wa Blog

uchapishaji

Tunapofikiria juu ya waandishi wa habari wa kisasa, tunafikiria juu ya mashirika mabaya ya media ambayo yameweka maadili, viwango na mazoea. Ndani yao tunapata wachunguzi wa ukweli, waandishi wa habari waliosoma Chuo Kikuu, wahariri wenye majira na wachapishaji wenye nguvu. Kwa sehemu kubwa, bado tunaangalia waandishi wa habari kama watunza ukweli. Tunaamini kwamba wametimiza bidii yao wakati wa kuchunguza na kuripoti hadithi.

Sasa kwa kuwa blogi zimeenea kwenye mtandao na mtu yeyote yuko huru kuchapisha maoni yao, wanasiasa wengine wa Amerika wanahoji ikiwa au la uhuru wa habari inapaswa kutumika kwa blogi. Wanaona tofauti kati ya vyombo vya habari na blogi. Ni mbaya sana kwamba wanasiasa wetu hawasomi historia, ingawa. Marekebisho ya Kwanza yalipitishwa mnamo Desemba 15, 1791, kama moja ya marekebisho kumi ambayo yanajumuisha Muswada wa Haki.

Bunge halitatunga sheria yoyote kuhusu kuanzishwa kwa dini, au kuzuia matumizi ya bure; au kufupisha uhuru wa kusema, au wa waandishi wa habari; au haki ya watu kukusanyika kwa amani, na kuiomba serikali itafute malalamiko.

Gazeti la kwanza katika Ulimwengu Mpya lilikuwa Matukio ya Uchapishaji, kurasa 3 za maandishi ambazo zilifungwa haraka kwani haikukubaliwa na mamlaka yoyote. Hivi ndivyo gazeti hilo lilivyoonekana.

matukio ya umma

Mwisho wa vita mnamo 1783 kulikuwa na magazeti 43 yaliyochapishwa. Mengi ya haya yalikuwa magazeti yaliyoeneza propaganda, hayakuwa ya uaminifu kabisa, na yaliandikwa kuamsha hasira za wakoloni. Mapinduzi yalikuja na blogi… vyombo vya habari vilikuwa haraka kuwa muhimu katika kueneza habari. Miaka mia moja baadaye, kulikuwa na karatasi 11,314 tofauti zilizorekodiwa katika sensa ya 1880. Kufikia miaka ya 1890 gazeti la kwanza kugonga nakala milioni moja liliibuka. Mengi ambayo yalichapishwa nje ya maghala na kuuzwa kwa senti moja kwa siku.

Kwa maneno mengine, magazeti ya asili zilifanana sana na blogi tunazosoma leo. Kununua vyombo vya habari na kuandika gazeti lako hakuhitaji elimu maalum na hakuna kibali. Kama vyombo vya habari na vyombo vya habari vilibadilika, hakuna ushahidi kwamba maandishi yalikuwa bora zaidi na kwamba hata yalikuwa ya uaminifu.

Uandishi wa Habari Njano ilishikilia nchini Merika na inaendelea leo. Vyombo vya habari mara nyingi hupendelea kisiasa na hutumia vyombo vyao kuendelea kueneza upendeleo huo. Na bila kujali upendeleo, zote zinalindwa chini ya Marekebisho ya Kwanza.

Hiyo sio kusema kwamba siheshimu uandishi wa habari. Na ninataka uandishi wa habari uishi. Ninaamini kuwa kuelimisha waandishi wa habari kuchunguza, kuweka tabo kwa serikali yetu, mashirika yetu na jamii yetu ni muhimu zaidi kuliko hapo awali. Wanablogu hawafanyi kuchimba kwa kina (ingawa hiyo inabadilika). Mara nyingi tunafuta mada tu wakati waandishi wa habari wanaopewa muda zaidi na rasilimali kuchimba zaidi.

Sitofautishi ulinzi wa waandishi wa habari na ule wa wanablogu, ingawa. Hakuna mtu anayeweza kuonyesha mstari ambapo uandishi wa habari unaisha na kublogi huanza. Kuna blogi nzuri zenye vifaa ambavyo kwa hakika vimeandikwa vyema na kuchunguzwa kwa undani zaidi kuliko nakala zingine tunazoona kutoka kwa vituo vya habari vya kisasa. Na hakuna tofauti kati. Magazeti sasa yanasomwa mkondoni zaidi kuliko ilivyo kwenye wino na karatasi.

Wanasiasa wetu wa kisasa wanapaswa kutambua kwamba mwanablogu wa kisasa ni kama waandishi wa habari ambao walipata ulinzi mnamo 1791 wakati Marekebisho ya Kwanza yalipitishwa. Uhuru huo haukuhusu jukumu la mtu anayeandika maneno kwa kadiri ilivyokuwa maneno yenyewe. Je! vyombo vya habari watu au mtu wa kuwasiliana? Ninawasilisha kuwa ni ama au zote mbili. Lengo la ulinzi lilikuwa kuhakikisha kuwa mtu yeyote anaweza kushiriki mawazo, maoni na maoni yao katika jamii huru… na hakuzuia ulinzi kwa ukweli tu.

Mimi ni kwa ajili ya uhuru wa vyombo vya habari, na dhidi ya ukiukwaji wote wa Katiba kunyamazisha kwa nguvu na sio kwa sababu malalamiko au ukosoaji, wa haki au udhalimu, wa raia wetu dhidi ya mwenendo wa mawakala wao. Thomas Jefferson

Wanasiasa wetu wa kisasa wanahoji uhuru wa blogi kwa sababu za baba zetu walitaka kulinda waandishi wa habari na Marekebisho ya Kwanza.

Unafikiri?

Tovuti hii inatumia Akismet kupunguza spam. Jifunze jinsi maoni yako yanasindika.